Những điều cần biết về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản

🔥Bạn đã biết về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản?🔥

Nộp thuế thu nhập cá nhân là nghĩa vụ và trách nhiệm của mỗi công dân. Vậy thuế thu nhập khi mua bán bất động sản là gì? Thủ tục và cách tính như thế nào? Mời quý vị tham khảo qua bài viết dưới đây của chúng tôi.
✅1. Thuế thu nhập cá nhân
– Theo Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, một trong những loại thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân (TTCN) là thu nhập từ mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng nhà, đất. Người có thu nhập (tức người bán bất động sản) có nghĩa vụ nộp thuế TNCN.
– Tuy nhiên, pháp luật hiện hành không cấm việc các bên tự thỏa thuận người nộp thuế. Do đó vẫn có trường hợp 👉người mua bất động 👈sản là người đóng thuế TNCN.
✅2. Cách tính thuế TNCN
Điều 17, Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định, thuế TNCN khi chuyển nhượng nhà, đất được tính như sau:
❌ Thuế TNCN phải nộp = 2% x giá chuyển nhượng❌
Trong đó, giá chuyển nhượng để tính thuế TNCN thường là giá mà các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.
🎯Lưu ý: Nếu trên hợp đồng chuyển nhượng nhà, đất KHÔNG ghi giá chuyển nhượng hoặc trường hợp giá chuyển nhượng ghi trong hợp đồng THẤP HƠN giá đất tại Bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành. Khi đó giá chuyển nhượng để tính thuế TNCN là giá do UBND cấp tỉnh quy định.
✅3. Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà, đất gồm những gì?
Hồ sơ khai thuế TNCN khi bán nhà, đất gồm các loại giấy tờ sau:
– Tờ khai thuế TNCN theo mẫu số 03/BĐS-TNCN;
– Hợp đồng chuyển nhượng nhà, đất;
– Bản chụp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà hoặc quyền sở hữu các công trình trên đất có chữ ký cam kết chịu trách nhiệm của cá nhân nộp hồ sơ;
– Giấy tờ xác nhận thuộc diện được miễn thuế TNCN (nếu có).
✅4. Nộp hồ sơ khai thuế TNCN khi bán nhà, đất ở đâu?
– Sau khi chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và hợp lệ. Bạn sẽ nộp hồ sơ khai thuế và hồ sơ chuyển nhượng nhà, đất tại bộ phận một cửa liên thông hoặc Chi cục Thuế nơi có bất động sản chuyển nhượng.
– Nếu địa phương chưa thực hiện cơ chế một cửa liên thông. Người dân nộp hồ sơ trực tiếp tới Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có bất động sản chuyển nhượng.
– Với cá nhân chuyển nhượng nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai. Việc khai thuế, nộp thuế TNCN tại Chi cục Thuế địa phương nơi có nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai hoặc cá nhân, tổ chức được cơ quan thuế ủy nhiệm thu.
✅5. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế TNCN là bao lâu?
– Bên bán nhà, đất nộp hồ sơ khai thuế TNCN chậm nhất là ngày thứ 10 kể từ thời điểm hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực.
– Nếu hợp đồng chuyển nhượng có thỏa thuận bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế TNCN chậm nhất là thời điểm làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng.
– Đối với cá nhân nhận chuyển nhượng nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế TNCN là thời điểm cá nhân nộp hồ sơ khai thuế với cơ quan thuế.
🎯Lưu ý:
– Thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên Thông báo nộp thuế của cơ quan thuế.
– Khi người dân nộp hồ sơ khai thuế, cơ quan thuế sẽ tính và thông báo số thuế phải nộp cho người dân.
Hy vọng bài viết trên đây của chúng tôi đã cung cấp cho quý vị về các quy định liên quan đến THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN khi chuyển nhượng bất động sản. Nếu quý vị có thắc mắc cần giải đáp liên quan đến Pháp lý bất động sản, hãy liên hệ ngay với chúng tôi:
  • Trực tiếp tại VP T43A Khu 31ha, cuối ngõ 167 Ngô Xuân Quảng, Trâu Qùy, Gia Lâm, Hà Nội. Hoặc 154 Ngọc Trì, Thạch Bàn, Long Biên, HN.
  • Liên hệ hotline 0368.919.919 – 036.22.77777. Bộ phận chăm sóc khách hàng hỗ trợ 24/7.

🏢NHÀ ĐẤT HÙNG VƯƠNG 🏢<T43A KĐT 31ha -Trâu Quỳ – Gia Lâm – HN>
☎️ Hãy gọi ngay: 036.22.77777 – 0368.919.919 Hoặc để lại THÔNG TIN ⬇️ ⬇️ ⬇️

Cảm nhận của khách hàng khi giao dịch tại Hùng Vương

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *